Cách tẩy Bad ỗ đĩa cứng bằng cách thông dụng nhất

Mình nghe nói tẩy bad xong dùng phần mềm cắt bad ( có trong Hiren boot),(vẫn phải tẩy bad trước thì dùng mới ổn) , nó sẽ gom phần không bị bad vào 1 vùng duy nhất và bỏ qua những sector đã bị bad, VD ổ 40G bị bad 2G cắt xong được ổ 38G dùng tốt. Đó là chỉ nghe nói mà không biết dùng phần mềm nào, dùng như thế nào. Nếu ai đã làm thành công chỉ giáo giúp cho mọi người cùng làm, cám ơn nhiều!
Theo mình biết thì nếu tẩy BAD không được thì mới cắt BAD ,muốn cắt BAD thì dùg chương trình Partition Magic ( có trong Hiren boot) để phân vùng ổ đĩa bị BAD sau đó ẩn partition đó đi .Mình đọc được vậy đúng không xin mọi người chỉ giáo

cách nhanh nhất là dùng chính trình Low level format của chính hãng ổ đó --> Format cấp thấp lại --> hết

Có trong Hiren boot nhé

tôi thử format cấp thấp lại cái ổ của máy ibm t40 dùng chức năng hỗ trợ low format của maxtor do một bạn nào đó trong diễn đàn chỉ nè, (nghe nói là thằng này hỗ trợ cho tất cả các hãng ổ cứng)lúc trước khi làm thì format bình thường ở dos trơn tru, làm xong chẳng thấy được gì mà lại bị bad đến nỗi không format bình thường được luôn, mỗi lần format nó đều báo bị bad không chạy được, thử cài win thì mỗi lần khởi động đều nhảy sang màn hình màu xanh.lạ một chỗ là thử vào chỗ hỗ trợ ổ đĩa của máy ibm của đĩa hiren phần chọn mục lục thì mình chọn số 1 hay 2 đều bị khởi động lại máy, chạy thử lệnh lf ở dos thì sau khi khai báo cho nó chạy thì thấy nó trơ ra chẳnn thấy chạy gì. giờ phải dùng thử thằng hdd này coi sao.

tư vấn giúp mình giờ cái ổ này mình chạy hdd xong thì phải làm sao cho nó ngon. thấy mấy bạn nói phải format trước rồi mới chạy hdd mà mình không format được trước. giờ tính sao

nâu nhưng mà cho cái ổ chạy ngon lành là mình chơi hết ,nhưng chỉ sợ mất dữ liệu thôi , liệu có mất hết dữ liệu không bác ơi
trông xinh gái thế sao bạn lại nói ngọng vậy

l = n

hihi...

Các bạn cho mình hỏi, ổ cứng xài bao lâu mới tẩy bad một lần vậy ... và bao lâu mới tẩy tiếp? Xin cảm ơn.

Theo mình nghĩ thì những người dùng máy thường cứ copy nhiều lần cùng một lúc hoặc ....

thì bị bad thui

chứ còn ổ cứng mình thì phải chăm lo cho nó chứ

thỉnh thoảng cũng phải lôi ra mà test xem nó có bị bad hay ko?

còn chờ đến ngày copy ổ cứng nó báo lỗi hay là truy cập ổ cứng ko vô được các thứ....

thì muộn quá

nên theo mình thì thi thoảng cũng phải test hdd bad một lần

và tùy theo mình thì bao lâu test thấy nó bad quá thì tẩy thui

theo ý của tại hạ thui

có gì thì các bác cứ bổ sung nha

tại hạ ko có ý mạo phạm

Vậy làm thế nào để biết được ổ bị Bad vậy
Các dấu hiệu cho biết máy bạn bị bad:

1. Trong lúc đang cài đặt Windows hệ thống bị treo mà không hề xuất hiện một thông báo lỗi nào (đĩa cài đặt Windows vẫn còn tốt), mặc dù vẫn có thể dùng Partition Magic phân vùng cho HDD một cách bình thường.

2. không Fdisk được: khi Fdisk báo lỗi no fixed disk present (đĩa cứng hiện tại không thể phân chia) hoặc Fdisk được nhưng rất có thể máy sẽ bị treo trong quá trình Fdisk.

3. không Format được HDD: khi tiến hành format đĩa cứng máy báo lỗi Bad Track 0 – Disk Unsable.

4. khi đang format thì máy báo Trying to recover allocation unit xxxx. Lúc này máy báo cho ta biết cluster xxxx bị hư và nó đang cố gắng phục hồi lại cluster đó nhưng thông thường cái ta nhận được là một bad sector!

5. đang chạy bất kì ứng dụng nào, nhận được một câu thông báo như Error reading data on dirver C:, Retry, Abort, Ignore, fail? Hoặc A serious error occur when reading driver C:, Retry or Abort?

6. khi chạy Scandisk hay NDD (Norton Disk Doctor) hay bất kỳ phần mềm kiểm tra bề mặt đĩa (surface scan) nào, ta sẽ gặp rất nhiều bad sector.^^

Tình hình là mình có 1 cái ổ Seagate 40Gb, bị bad hơi nặng, dùng HDD Regenerator quét được đúng 24h ( 12h đêm hôm trước đến 12h đêm hôm sau) được khoảng 700B và đều được R thì ông nhà điện cúp cái pặc... ặc ặc. Khi có điện lại mở mắy lên thì ko vào win được, dừng ở chỗ list Safe mode, Start Window Normally... chọn Start Win... thì đứng cứng ngắc, vào Hirent Boot mở Partition Magic thì vào màn hình xanh của PM thì đứng luôn, ko hiện ra cái j hết, giờ chả biết fải làm sao nữa... Hix hix... Xin các sư huynh góp ý với, chẳng lẽ giờ chạy lại HDD Reg sao ?

dvdung1982

Y tá
Ban quản trị
admin ui mình đã xài cái này chạy được khoảng 1/4 ổ thì nó gần như đứng phát hiện trên 100 bad đợi lâu quá ( qua 1 đêm hết buổi sáng mà vẫn không ăn thua ) lên bực mình quá cầm sang máy khác format cấp thấp ( dùng trong môi trường windown vì down cái tool này trên mạng tên nó là HDD Low Level Format Tool 2.36.1181 ) sau khi format xong thì kiểm tra lại ổ thì thấy dung lượng ổ của mình hao đi mất 10000MB ( ổ của mình là sámung 160G = 160.000 mb ) nay vào partion xem còn có 150.000MB thôi

sau đó lấy đĩa hiden boot về dùng công cụ của samsmung xem thì cũng vậy, bực mình quá không rõ tại sao ổ lại hụt dung lượng dữ vậy mình liền lown format lại bằng công cụ của thàng samsung nhưng kết quả vẫn vậy. Mình muốn hỏi là như vậy có ảnh hưởng gì không nhỉ. con ổ của mình hình như vẫn còn mấy tháng bảo hành nữa thì phải

bây giờ nó đã chạy bình thường và rất ngại đi bảo hành vì những lỗi kiểu này vì cầm tới đó mấy ông ấy cắm vào rồi đại đại kết luận là ổ nhiều virut rồi format sau đó trả lại ( ngại đi lại mất thời gian kiểu này lám )

nhưng mà làm như thế liệu nó có lại bị bad nhanh kg? mình cũng đã từng làm nhưng mà chỉ được vài hôm là lại bị.Chán lắm bác ẸCMin ạ!!! :(

Một khi tẩy BAD thì các phần mềm khác sẽ format tòan bộ DATA có trong HDD n y. Nhưng phần mềm n y thì ngon l nh hơn, DATA sẽ ko hề bị gì cả.

3,4 tiếng l chiện thừong l nhanh rùi đó

có ổ cứng l m mấy ng y chưa xong, vì nó BAD nặng quá.
ad có phần nào chạy nhanh cũng dc xóa hết data cũng dc.mong ad rep sớm .hihi

Đầu trang