Chia ổ đĩa

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
undefinedCách chia ổ đĩa sử dụng partition Magic

Bạn BOOT vào bằng Hiren Boot CD

vàchọn 1. Disk Partition Tools ...

[attachment=635:2.png]

Chọn tiếp 1. Partition Magic Pro 8

[attachment=636:3.png]

Chương trình sẽ nạp vàhiện ra như sau:

[attachment=637:4.png]

Bạn Chọn Operation --> Create để tạo 1 phân vùng mới

Vì làphân vùng đầu tiên cũng làổ cài Windows nên bạn chọn như trong hình

[attachment=638:5.png]

[attachment=639:6.png]

Create as: Primary Partition

Partition Type: chọn NTFS nếu bạn cài Windows 2000, Xp

Còn chọn loại FAT 32 nếu bạn cài Windows Me, 98

Còn Size thì tùy bạn. chọn 10.000 hay 20.000 tùy theo bạn muốn chia cho ổ đó bao nhiêu MB

Xong nhấn OK

Tiếp tục nhấn vào ổ đã create. chọn Operation --> Advanced --> Set Active ...

[attachment=640:7.png]

Nhấn Apply --> OK

[attachment=641:8.png]

Vàrestart lại PC. Thế làbạn đã chia xong ổ cứng rùi đó

Hehe

:eco063: :eco063:

Attachments

--Nếu ai dùng chuột quang thì trong dos ho n to n ko có tác dụng mình xin có 1 mẹo nhỏ l dùng hotkey bằng cách giữ nút ALT.Khi giữ nút ALT thì tên các menu của PQ sẽ tự hiện lên 1 chữ có gạch chân.Mình ví dụ muốn mở Operation --> Create thì bạn giữ ALT+O+t

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
--Nếu ai dùng chuột quang thì trong dos ho n to n ko có tác dụng mình xin có 1 mẹo nhỏ l dùng hotkey bằng cách giữ nút ALT.Khi giữ nút ALT thì tên các menu của PQ sẽ tự hiện lên 1 chữ có gạch chân.Mình ví dụ muốn mở Operation --> Create thì bạn giữ ALT+O+t

Rất đúng. Phím Alt trong trường hợp n y phát huy hết tác dụng của nó đấy

:eco013: :eco013: :eco013: :eco013:

sẳn đây cho tui hỏi luôn,tui muốn chia ổ D của tui th nh 2 dĩa riêng biệt chẳng hạn ổ Gv F thì l m sao đây. :ie:

do_

Bác sĩ
Ban quản trị
Cũng dùng Partition Magic , nhưng chọn ổ D rồi chọn Resize , nhập dung lượng ổ E m denta cần , ok l xong , nó sẽ chia ổ ban đầu th nh 2 ổ riêng biệt nhưng ko mất dữ liệu

vydq

Thượng Sĩ
Nếu muốn sát nhập hai phân vùng th nh 1 thì l m sao?

Có nhất thiết phải fomat dung luọng cua 2 phân vùng đó không vậy?

Xin chỉ dùm! :Dntknw:

do_

Bác sĩ
Ban quản trị
sát nhập lại thành 1 hả trời , cái này trước đây thường làm là xóa hết cả 2 cái , rồi tạo cái mới , còn sáp nhập lại ko thấy có trong Partition Magic 8.05 , chắc phải dùng phần mềm khác

do_

Bác sĩ
Ban quản trị
cái này ko mất dữ liệu chết liền , tui làm thử 2 lần rồi , 1 lần ko sáp nhập đuợc , còn 1 lần thì được nhưng dữ liệu bay hết , may mà chỉ làm thử thôi

AI có phần mềm nào khác ko

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
cái này ko mất dữ liệu chết liền , tui làm thử 2 lần rồi , 1 lần ko sáp nhập đuợc , còn 1 lần thì được nhưng dữ liệu bay hết , may mà chỉ làm thử thôi

Vấn đề l mất hay ko? Sát xuất mất cũng có, nhưng đúng l ko mất thiệt, phần mềm n o m chả có lỗi.

Nếu data quá nhiều, ko nên l m cái n y, nên copy ra 1 ổ khác, format 2 ổ v merge lại.

đã thử merge 2 lần rùi

Ví dụ: Nếu chọn ổ D rùi merge v o ổ E thì ổ D sẽ bị mất còn ổ E ko sao cả.Ổ D sẽ đc tạo th nh 1 folder bên trong của ổ E.

Không biết l m thì hỏi tui chỉ cho, kém m thích ra vẻ ta đây. Mình đảm bảo 100% l khi Merge ( sát nhập ) kô bị mất data. PM8.xxx kô có lỗi nếu biết cách sử dụng, sát nhập không được l do 1 trong 2 trường hợp:

1 - Do đặt quá nhiều tác vụ cùng một lúc ( chia ổ đĩa, format, merge ) rồi Apply >>> báo lỗi ( xui lắm mới gây ra mất data )

Khắc phục bằng cách Apply từng tác vụ 1 ( chia >> Apply, Format >> Apply...)

2 - Do 2 ổ đĩa khác địng dạng ( 1 ổ l FAT32 còn 1 ổ l NTFS, NTFS khác phiên bản )

Khuyến điểm của PM 8.xxx l chỉ hỗ trợ NTFS phiên bản củ ( hình như l 1.0 ) trong khi Win XP 2003 định dạng NTFS cao hơn > kô sát nhập được.

Trường hợp n y có rất nhiều cách giải quyết nếu ai ***ng trường hợp n y m không giải quyết được thì pm dd mình sẽ hướng dẩn.

vydq

Thượng Sĩ
Em một lần bị mất Data nên sợ quá . nay được các pro chỉ giúp có thể yên tâm m công tác rùi
. Thanks các bác nha!

Đúng lắm khi dùng PQ magic sát nhập 2 phân vùng thì không mất dữ liệu.Xin khẳng định là như vậy.Lưu ý là bạn nên apply từng bước 1 khi làm việc với PQ và lưu ý 2 phân vùng cần sát nhập phải có cùng 1 kiểu hệ thống file nhé.Sẵn đây 2 muốn biết chia ổ bằng DM thì tôi sẽ hướng dẫn cho.Hẹn gặp trong lần sau.

Xin hỏi chia ô như vậy có mấy dữ liệu không? Nếu mất thì có cách nào hay phần mền nào khác không. Tôi muốn chia ổ ra thành 3 ổ (máy đã chia săn 2 ổ)

Đầu trang