Chia ổ đĩa

lạ quá

tôi làm như các bước bạn chỉ dẫn rồi,nhưng sao nhấn vào ở đã create chọn operation,advance thì cái set active nó lại bị ẩn,không nhấn được vậy,có mỗi cái hide partition và cái Resize Clusters là sáng

Partion của bạn không set Active được, vì có thể trong cùng ổ cứng của bạn, đã có một partion khác đang ở chế độ Active.

Trong một ổ cứng, bạn có thể chia thành nhiều partion, nhưng chỉ một Partion ở chế độ Active (đây là partion chứa hệ điều hành). Những Partion khác, có thê ở chế độ None.

Sau đó em cài lại Window thấy setup khai báo chỉ có một phân vùng (C:\). Và quả thật em cài song Win thì 3 phân vùng lại chập lại thành một và mất một ít dung lượng so với tổng ban đầu. Có khốn nạn không chứ! Vì khi cài Win đến lúc mà nó hỏi có format thì chỉ có kiểu định dạng ổ cứng là NTFS mà không thấy Fat 32 đâu cả và lúc đó em chọn Format bình thường (không chọn quick format) do vậy mà dữ liệu quan trọng của công ti mẹ em bị mất hết. Anh ơi cứu em với!. Em đã dùng một số phần mềm recovery nhưng không được. Anh à, anh có cách nào cứu em với. Em xin anh đấy!

Em khong biết làm sao khi phân vùng trong hiren mà khi chia ổ xong thì ổ chỉ có 7.8Mb (không điều chỉnh được). Nó được định dạng fat 16

ổ cứng mình bị Bad, mình đã sửa xong nhưng vào khi chương trình Partition Magic để phân vùng ;ại thì nó báo như vầy:

[attachment=24395:DSCN3325.JPG]

mình cứ Format và chia làm 3 ổ sau đó bấm Aply thì nó báo như vầy:

[attachment=24396:DSCN3326.JPG]

ai biết nguyên nhân và cách khắc phục làm ơn chỉ giúp tui cái.

Attachments

fly82np

www.benhvientinhoc.com
Ban quản trị
ổ cứng mình bị Bad, mình đã sửa xong nhưng vào khi chương trình Partition Magic để phân vùng ;ại thì nó báo như vầy:

[attachment=24395:DSCN3325.JPG]

mình cứ Format và chia làm 3 ổ sau đó bấm Aply thì nó báo như vầy:

[attachment=24396:DSCN3326.JPG]

ai biết nguyên nhân và cách khắc phục làm ơn chỉ giúp tui cái.

đôi khi dùng Partition Magic nó có 1 số lỗi gì đó, bạn dùng đĩa boot Fdisk lại xem.

mình có gặp kiểu gần như này, Partition Magic ko đọc được, dùng đĩa boot Fdisk lại thì ok ngay.

chúc may mắn.

Đúng là FD lại là song vấn đề là dữ liệ ^_^ bạn phải cẩn thận, gửi đi đâu trước nhé rồi hẵng làm mình làm một lần rồi biểu hiện tương tư

fly82np

www.benhvientinhoc.com
Ban quản trị
cảm ơn các bạn, mình làm đc rồi. mỗi tội mất hết dữ liệu. toàn quan trọng hok mới đau chứ.híc

, bạn cấp Hạ sĩ mà, bạn chưa biết rằng Fdisk là mất hết dữ liệu sao, hay là bạn chủ ý cho mất luôn đó.

????????????????????????

gì thì gì cũng có thêm kinh nghiệm, ko sao cả...

Dù sao cũng phải xin lỗi bạn vì do ý nghĩ chủ quan nên ko viết đầy đủ...

sorry...

cho mình hỏi nếu chia ổ D và E cũng chia như ổ cài Win à . hay phải nào như nào khác . nếu bạn nào biết PM gấp cho mình nhé . thank nhiều . pm trên này cũng đc hoặc nhắn vào nicks Y!M cho mình nhé xinhtrai.online8x . 1 lần nữa cám ơn mọi người rất nhiều

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
cho mình hỏi nếu chia ổ D và E cũng chia như ổ cài Win à . hay phải nào như nào khác . nếu bạn nào biết PM gấp cho mình nhé . thank nhiều . pm trên này cũng đc hoặc nhắn vào nicks Y!M cho mình nhé xinhtrai.online8x . 1 lần nữa cám ơn mọi người rất nhiều

Hoàn toàn giống nhau chỉ khác ổ chỗ là Primary thì chọn nó là Logical Partition.

--Nếu ai dùng chuột quang thì trong dos ho� n to� n ko có tác dụng mình xin có 1 mẹo nhỏ l� dùng hotkey bằng cách giữ nút ALT.Khi giữ nút ALT thì tên các menu của PQ sẽ tự hiện lên 1 chữ có gạch chân.Mình ví dụ muốn mở Operation --> Create thì bạn giữ ALT+O+t

Còn 1 cách nữa là sử dụng phím tab và các phím lên, xuống, trá,i phải nữa cũng rất ok

chubejack

Đào Nguyên - It's me ^^!
Cái này là lúc chưa cài win fãi không ?

khi mình mún chia ổ dĩa đã có dữ liệu.ban đâu là 2 ổ 1 ổ cài win và 1 ổ data !

Jack mún chia ổ data.click vào D chọn resize/move ! nó hiện nhìu cái lắm !

1 là chỗ trống ban đầu, chỗ lúc sau rồi cái zì 32K tùm lum hết ! không bít đánh như thế nào !

Xin mọi người hướng dẫn

Monkey D. Luffy

µ∂ µђק ลℓ µφ เลφ
máy em giờ có 3 ổ : C,D,E .do ổ C chia tới 20gb .ổ D chỉ có 18gb ,còn lại là ổ E.

HDD của em là 80gb.

giờ em muốn chuyển bớt dung lượng từ ổ C sang ổ D thì phải làm sao ????do mấy partition còn lại gần đầy hết rồi.trong khi ổ C thì còn dư nhiều .

mấy anh chỉ chi tiết dùm em nha .

thanks!!!!!!!!!!!!!!!!111

Đầu trang