Đổi màu giao diện
Truyền thống

Chuột bị đơ không di chuyển được nữa

Thảo luận trong 'Desktop - Máy để bàn' bắt đầu bởi login113, Jan 7, 2009.

1. login113 Tân Binh

Máy mình không hiểu tại sao gần thỉnh thoảng chuột không di chuyển trên màn hình được nữa. Chẳng hạn lúc mình khởi động window vào được cửa sổ rồi lắm lúc thì chuột bình thường vẫn di chuyển được, nhưng lắm lúc vào window thì nó đơ không thể di chuyển được. Cũng có thể vào win dùng được một lúc lâu nó mới đơ. Lúc đơ mình toàn chữa bằng cách khởi động lại win thì chuột lại di chuyển lại bình thường. Lúc trước mình dùng chuột bi mình thấy bị thế mình tưởng hỏng mình đã thay bằng chuột quang nhưng vẫn bị. Gần đây mình thấy mất thời gian khởi động để làm cho nó hết mình làm cách khác là rút chuột quang từ cổng USB ra rồi cắm lại thì nó cũng hết như cách reset nhưng vấn đề cứ làm như thế mãi thì không ổn mấy mình bị hai tháng nay rồi. Mình cài lại hai lần rồi vẫn bị thế chắc chắn không phải do virus hay hệ điều hành lỗi được vì mình cũng có cài win và quét virus rồi. Mà mình dùng phím tắt trên bàn phím thì vẫn hoạt động không phải là bị đơ máy, chăng hạn như ấn nút cửa sổ thanh start vẫn hiện lên chỉ mỗi chuột bị đơ.Bạn nào biết nguyên nhân tại sao không. Có ai bị trường hợp này chưa. Cho mình một lời khuyên. Mình cám ơn
  2. lordcharmed

lordcharmed Hạ Sĩ

hay do cổng usb nó chập chờn? thử cắm cổng usb khác xem sao, hiện tượng này thường là do tiếp xúc kém giữa các giắc cắm (trong qua trình sử dụng co kéo chuột làm lỏng đầu giắc cắm chuột). Mình thấy chỉ có nguyên nhân đó thôi vì ko bị virus (mà cũng chưa thấy bị virus mà chuột die bao giờ)
  3. JC Huang

JC Huang Y tá Ban quản trị

Giống như lời của lordcharmed nói , bạn thử gắn qua cổng USB khác thử xem . Có thể do cổng USB không đủ điện cung cấp cho nó , bạn thử gắn ngoài sau main đó .
  4. login113

login113 Tân Binh

mình từ đầu dùng chuột bi rồi sau đó mới dùng chuột quang mà. chuột bi đâu có dùng cắm công usb vẫn bị đấy thôi
  5. lordcharmed

lordcharmed Hạ Sĩ

chỉ có thể là do tiếp xúc kém thôi, bạn nghĩ cứ chuột bi là cổng P/S 2 sao ^^, chuột bi cũng có cắm cổng USB đấy. Vấn đề ở đây là do jack cắm tiếp xúc kém mà thôi, còn trầm trọng hơn thì có thể là dây chuột của bạn bị đứt ngầm. Vấn đề là cách bạn sử dụng và giữ gìn con chuột thế nào thôi, bạn dùng không cẩn thận (ko muốn nói là phá) thì dễ bị đứt ngầm lắm
  6. JC Huang

JC Huang Y tá Ban quản trị

Thường thi sài chuột cổng P/s 2 thì nó ổn định hơn sài USB vì các chân tiếp xúc của USB dễ bị chầm chờn lắm . Nếu bạn muốn chuột bạn có hư o thì cứ lấy con chuột khác để test thử là ra thôi .
  7. tutinit

tutinit Hạ Sĩ

mình cũng hay bị như vậy

từ khi mình mua chuột quang mới này

nhưng mỗi lần bị treo mình rút cổng usb của chuột ra

rùi mình cắm lại thấy chạy ngon à

có khi phải cắm lại mấy lần mới được

hihih
  8. letrungtbu

letrungtbu Thượng Sĩ

Bạn ấy khắc biết thế nào là USB thế nào là P/S2 mà.

daika à.

Mình đã gặp trường hợp hệt như bạn đó.

hồi đó là cái chuột bi P/S2. Chắc chắn ko phải do Virus hay do Win vì mình làm trong DOS nó vẫn bị đơ.

đem sang máy khác nó vẫn bị đơ (tuy có đỡ hơn phần nào).

Mình đã cố khắc phục nhưng ko đc nên mình mua con chuột quang mới. Bây jo thì Good rùi.

Bạn thử đem chuột quang sang máy khác xem thế nào nhé.

Nếu ko bị sao thì bảo người chủ máy ấy đổi chuột cho bạn.

Còn nếu nó vẫn bị thì đành mua chuột mới