Đổi màu giao diện
Truyền thống

[Galaxy Y] Hướng dẫn root và up rom cho galaxy Y S5360

Thảo luận trong 'Thay đổi / Nâng cấp ROM, OS' bắt đầu bởi rexviet, May 25, 2012.

1. rexviet Tân Binh

I. Hướng dẫn root máy:
    33333">Root rất đơn giản, bạn down file này về: Update.zip33333"> sau đó bạn chép file này vào trong sdcard và tắt máy đi.
    33333">Bạn bấm phím: Volume up + Home + Power33333">. Sau khi màn hình vừa mở lên bạn bỏ nút Power33333">, chỉ còn giữ lại Volume up + Home33333">.
    33333">Đợi 1 tí máy sẽ vào chế độ recovery, bạn dùng volume down để chọn dòng thứ 2 "apply update from sdcard"33333"> và chọn update.zip33333">. Sau khi hoàn tất bạn bấm "reboot system now"33333">. Ok giờ máy bạn đã root thành công.
    33333">[​IMG]

II. Hướng Dẫn cách up Stock rom
    * Những điều cần trước khi up rom:
    33333">1. Máy vi tính bạn có kies, nếu chưa có bạn có thể tải kies ở đây: click here
    33333">2. Rom cần để flash: S5360DXKK4 33333">(pass: forum.mysamsung.vn)

* Cách flash rom thông qua odin:

33333">1. Sau khi down rom xong, các bạn giải nén ra gồm những file như thế này.
    33333">[​IMG]

33333">2. Bạn bật chương trình Odin3_v1.84.exe33333"> lên

33333">[​IMG]

33333">3. Ô PIT33333"> bạn chọn totoro_0623.pit33333">, khi chọn ô này ô Re-partition33333"> sẽ tự động tick.

33333">[​IMG]

33333">4. Ô BOOT33333"> bạn chọn BOOT_S5360DXKJ1_REV05.tar.md533333"> (bạn có thể không chọn file này cũng được).

33333">[​IMG]

33333">5. Ô PDA33333"> bạn chọn PDA_S5360DXKJ3_REV05.tar.md5

33333">6. Ô PHONE33333"> bạn chọn MODEM_S5360DXKJ1_REV05.tar.md5

33333">7. Ô CSC33333"> bạn chọn GT-S5360-MULTI-CSC-OLBKJ2.tar.md5

33333">8. Sau khi các bạn chọn các file cần giống như các bước trên, bạn tắt máy điện thoại. Đưa máy về chế độ Download mode bằng cách Volume Down + Home + Power33333">, bạn giữ trong vài giây máy sẽ đưa vào 1 bảng. Bạn ấn Volume Up33333"> tiếp máy sẽ đưa vào chế độ Download mode33333">, có hình con robot. Lúc này bạn cắm điện thoại vào máy vi tính qua cáp usb, khi cắm vào bạn sẽ nhìn thấy odin hiện lên cổng com màu vàng.

33333">[​IMG]

33333">9. Lúc này odin đã nhận điện thoại, bạn đặt máy xuống bàn để cố định. Bạn ấn start, odin sẽ chạy khoảng 3 phút là hoàn tất. Sau khi hoàn tất trên odin sẽ báo PASS33333"> và máy tự khởi động lại.

33333">[​IMG]

33333">Máy khởi động lần đầu sau khi up rom hơi lâu so với bình thường, nên các bạn đợi 1 tí sẽ vào trong. Đến đây các quá trình up đã hoàn tất, hãy tận hưởng rom mới thôi.

III. Clip hướng dẫn up rom

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mVN_CL4LTho

sv16, doicauWANWULIN like bài này.
  2. hoanghon31

hoanghon31 Tân Binh

bạn ơi, mình đã làm theo hướng dẫn rồi nhưng ko đc , có hướng dẫn khác không
  3. Anh Việt

Anh Việt Tân Binh

mình muốn chạy lại stock rom nhưng mà khi ấn Vol up, home , Power nó chỉ lên màn hình với chữ Galaxy Y là dừng, ko có động tĩnh gì luôn, ấn kiểu gì cũng không được, có ai biết cách sửa lỗi đó ko vậy
  4. sv16

sv16 Tân Binh

bạn ơi, mình cũng mới mua cái điện thoại này, nhưng mình làm hoài theo hướng dẫn mà không được, bạn có hướng dẫn nào khác không
  5. doicau

doicau Tân Binh

mình cũng thử theo hướng dẫn nhưng cũng không được :((
  6. Lê Minh Danh

Lê Minh Danh Binh Nhì

Sau nhiều lần làm thử mình có có chút kinh nghiệm để up room. hôm nay giới thiệu cho anh em thủ nghe.
    - Đầu tiên bạn phải down 2 bản này về: PipiPoka_S5360.(bạn vào google tìm và down về).
    - Sau đó bạn chép vào thẻ nhớ (không giải nén nghe).
    - Tiếp theo bạn khởi động bằng cách nhấn liên tục 3 phím volume up + Home + power. khi màn hình đã hiển thị chữ samsung galaxy bạn có thể buôn phím power và đợi cho màn hình hiện lên dòng chữ màu đỏ.
    - bạn dùng phím volume up và volume down để di chuyển lên xuống và chọn "apply update from sdcar". chọn tiếp PipiPoka_S5360. bạn đợi vài phút
    - Lần đầu nó khởi động hơi lâu.
    Bạn có thể cài thêm link2sd để chuyển phần mềm sang thẻ nhớ.
    chúc bạn thành công
    doicau like bài này.
  7. Lê Minh Danh

Lê Minh Danh Binh Nhì

doicau like bài này.
  8. doicau

doicau Tân Binh

cám ơn nhé, để mình thử xem , cũng giống như các hướng dẫn mình đã tìm hiểu nhưng thay vì chọn file update.zip thì chọn file PipiPoka_S5360 của bạn :D
  9. doicau

doicau Tân Binh

không biết có được không mà sao thấy PipiPoka_S5360 nó 119.52 mb luôn, mà cái update.zip nó chỉ có 2.16 mb vậy :(

có bạn nào chuột bạch trước chưa cho ý kiến đi mình mới dám, sợ lắm :((
  10. Lê Minh Danh

Lê Minh Danh Binh Nhì

update.zip chỉ là phần mềm dùng để up rọom. còn PipiPoka_S5360 là source nên nó mới 119.52 mb. chớ bạn nghĩ sao hệ điều hành androi của samsung mà chỉ có 2.16mb
    doicau like bài này.
  11. doicau

doicau Tân Binh

vậy chắc do mình dùng theo hướng dẫn cũ chạy update.zip nên không root được máy, để mình thử xem chạy PipiPoka_S5360 xem thế nào, nhưng mà vẫn cứ sợ sợ máy bị sao thì chết :D
  12. Lê Minh Danh

Lê Minh Danh Binh Nhì

bạn có thể sử dụng phần mềm này: http://www.mediafire.com/?wdcokrgasla310e chia thẻ nhớ thành 2 phân vùng. Bạn dùng đầu đọc thẻ để gắn thẻ nhớ vào.
    phân vùng đầu tiên bạn chọn Fat32 và chọn primary. phân vùng thứ 2 chọn Ext2 cũng chọn primary.
    sau đó chép file PipiPoka_S5360 vào thẻ nhớ và tiến hành như trên là có thể sử dụng link2sd ngon lành. chúc các bạn thành công.
    doicau like bài này.
  13. doicau

doicau Tân Binh

mình tìm được các thông tin về điện thoại s5360 nhưng chưa tìm thấy hướng dẫn tiếng việt nào đã root theo file pipipoka http://www.filecrop.com/GT-S5360-.zip.html nên cũng run quá ko dám thử :((
  14. doicau

doicau Tân Binh

cũng vẫn phải chia thẻ nhớ , nhưng mình hỏi là chạy PipiPoka_S5360 có chắc chắn là root được không và máy có bị gì không
  15. doicau

doicau Tân Binh

bạn ơi , cho mình hỏi phần mềm chia thẻ nhớ thành 2 phần thì chia bao nhiêu, rồi chép PipiPoka_S5360 vào phần nào, hướng dẫn kỹ 1 chút được không :D
  16. Lê Minh Danh

Lê Minh Danh Binh Nhì

bạn chia cho đều nhạu
  17. doicau

doicau Tân Binh

vậy chia thế này, format lại rồi các phần mềm đã cài trên máy là mất hết hả bạn :(
  18. doicau

doicau Tân Binh

bây giờ mình không chia mà root máy theo PipiPoka_S5360 của bạn nói xem có xóa được các phần mềm mặc định của máy không đã
  19. Lê Minh Danh

Lê Minh Danh Binh Nhì

bạn có thể tải lại sau khi root máy. nếu bạn không chia thì khi cài link2sd nó sẽ không nhận được phân vùng root. khi bạn chia xong thì tự nhiên trên máy tính chỉ nhận có một phân vùng và bạn chỉ cần chép dữ liệu vào phân vùng đó.
    doicau like bài này.
  20. doicau

doicau Tân Binh

mình vẫn chưa hiểu lắm, bây giờ mình không chia thẻ nhớ thành 2 phần thì dùng PipiPoka_S5360 vẫn root được máy phải không bạn
    còn nếu như mình chia mà không muốn mất các dữ liệu và phần mềm đã cài thì coyp ra chỗ khác rồi chia xong copy lại thì các phần mềm có chạy được nữa không
    rồi, mình chia 2 phần của thẻ nhớ thì chia thành 2 phần bằng nhau vậy, cái nào không đọc được trên máy tính là những cái dùng link2sd hay app to SD pro mới chuyển được đúng ko bạn