[Hiren Boot] Thủ thuật sử dụng Hiren Boot cho các dòng Máy Laptop, Desktop không hỗ trợ Hiren Boot C

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
[Hiren Boot] Thủ thuật sử dụng Hiren Boot cho các dòng Máy Laptop, Desktop không hỗ trợ Hiren Boot CD

Thủ thuật sau đây sẽ khiến cho các dòng máy đời mới sử dụgn Chipset ICH 9 không boot bằng Hiren Boot CD được

và áp dụng luôn cho 1 số dòng máy Để bàn sử dụng DVD SATA mà một số trường hợp đã gặp phải không boot được Hiren boot CD do không tìm được Driver CD đúng

[attachment=50661:1.jpg]

Yêu cầu phải có

1. 1 USB Flash dung lượng nhỏ hơn 2GB (khuyến cáo 256MB USB Flash) để format chuẩn FAT (không phải FAT32)

2. Source Hiren boot bản mới http://www.benhvientinhoc.com/dd/index.php?showtopic=91801

3. Chương trình HP USB Format Tools [attachment=50659:HP_USB_F...8_Retail.rar]

4. Boot Dos (cho chương trình HP format) [attachment=50658:BootDos.rar]

5. Boot File (Để chép đè vào USB khi đã format bằng HP xong) [attachment=50657:Boot_Files.rar]

Tiến hành Xào nấu

1. Download Tất cả về, giải nén ra riêng từng thư mục nhé

2. Gắn ổ USB vào máy rồi chạy chương trình format chuẩn usb để định dạng cho ổ USB với các chọn lựa: FAT cho phần File system, đánh dấu chọn Create a DOS startup disk và chỉ định thư mục Boot Dos tại phần Using DOS system files located at: > bấm nút Start để chương trình tiến hành định dạng và chép 3 file hệ thống (command.com, io.sys, msdos.sys) lên ổ USB.

[attachment=50660:1.gif]

Sau đó khi format xong, bạn open folder Boot Files ra, copy toàn bộ trong đó chép đè vào thư mục gốc trong USB Flash của bạn.

Tiếp tục vào Start > Run > Nhập CMD > Enter

Trỏ tới ổ flash X:\ Enter (X là tên ổ Flash)

Sau đó từ dấu nhắc nhập lệnh

attrib -s -h command.com > Enter

attrib -s -h msdos.sys > Enter

attrib -s -h io.sys > Enter

Mục đích hành động trên là sẽ cho hiện hình command.com để ngoài DOS phát hiện ra được em nó

Sau đó Giải nén Hiren Boot ra, copy folder BootCD vào gốc của Flash Disk

Thế là bạn đã tạo xong 1 USB Boot chạy được cho các dòng máy hỗ trợ USB HDD Startup rồi

Bước tiếp theo là vào CMOS của các máy đó, chỉnh chế độ ưu tiên là USB-HDD hoặc USB-Flash tùy theo máy và save lại

Boot và tận hưởng thôi

Bài viết trên được tối ưu hóa để các bạn dễ dàng tạo 1 USB boot Hiren nhất nên đã làm sẵn các bạn các bước như xóa bỏ dòng lệnh bớt trong msdos.sys

Đó là lí do vì sao các bạn sẽ thấy vừa có Boot Dos và vừa có Boot Files ở đây

Bệnh Viện Tin Học

www.benhvientinhoc.com

Mẹo vặt xài thêm:

1. USB có thể sử dụng đầu đọc thẻ nhớ, lụm cái thẻ 128MB Micro SD hoặc 256MB MicroSD mà xài

2. Hoặc có thể kiếm đầu đọc thẻ nhớ MicroSD siêu nhỏ như hình (tặng kèm khi mua thẻ SD Kingston)

Attachments

ủa đây vẫn là cách tạo hiren's cho usb mà
chỉ cẩn ultra iso và 1 hiren's.iso v9.6 và bootdos là có thể làm đc
mã boot hiren's ta có thể tách từ hiren's.iso ra ngoài ra chỉnh lại file msdos.sys 1 chút và xóa jo.sys trong mã boot của hiren's khi copy vào usb là xong mà.

ah, đúng rùi, cái này hay lắm đó, mình làm laptop, nhìu khi có cái usb boot cũng tiện lắm. Mình có đọc 1 bài làm usb boot nè, các bạn tham khảo thêm nha, mình tính post, mà lưòi quá, đưa link cho các bác đọc luôn, http://xahoithongtin.com.vn/home/252/20090...-flash-usb.html cái này nó vui lắm, các bạn thấy nó load như jong như là mình dùng cd vậy , tưòng ko đc, nhưng cuối cùng cũng ok, ko hỉu vì sao lun, các bạn thử đi nha.

Cái cách ở Xã hội thông tin chính là cách mà ở hiren.info chỉ đó nhưng mình cũng đã làm theo cách đó 1 lần thì hiện ra Hiren trên Dos rồi nhưng lúc vô các chương trình thì báo lỗi folder HBCD à

ủa vậy hả, mình chỉ mới thử ghosh và testing tool thui, chưa thử mấy cái khác. Mà chắc là do folder hbcd của bạn bị lỗi j đó, chứ mình thấy cũng bình thường mà.

Hix . mình đã thử cả với 9.7 cũng không được à , chả hiểu sao nữa . làm y như hứong dẫn ra hết rùi mà lại bị lỗi . file HBCD ko lỗi do đã burn ra Cd thử dùng vẫn oki mà , test lại vẫn ngon

rụi rụi hoàn toàn em chi vào dc menu boot ngoài ra ko làm dc gì hết khi vào boot bình thương thi nó báo bị lỗi HBCD

em bó tay luôn làm sao đây

Theo kinh nghiệm của tôi thì tôi khuyên các bạn xài các dòng laptop mà có ICH 8 trở lên thỉ tôt nhất là wên đi Hiren's Boot vì trên thật tế thì cho đến nay Hiren vẫn chưa giải quyết vụ án đó ngon lành. Các bạn nên chuyển wa dùng Acronis đi Acronis có tất cả mọi thứ kể cả partion và recovery lại máy (không dùng Acronis tích hợp trong Hiren) mà tốt nhất là các bạn sử dụng các CD BOOT được tạo trực tiếp từ chương trình Acronis,mấy cái boot đó chĩ cần search là có,0 khó tìm lắm. Acronis thật sự chạy tốt cho các dòng laptop.

Đã vào được đến: Tiếp tục vào Start > Run > Nhập CMD > Enter

Không thấy ổ X nên không tiếp tục theo hướng dẫn được

thangdien1572

Điên đệ nhất
Ban quản trị
Đã vào được đến: Tiếp tục vào Start > Run > Nhập CMD > Enter

Không thấy ổ X nên không tiếp tục theo hướng dẫn được
X là tên ổ USB hiện tại (có thể là D E F G H I J ....) bạn phải xem chứ

chú ý làm đến bước này là xong rồi có thể kiếm bộ NC, pqmagic, ghost.exe chạy trên DOS copy vào là xong ko cần quá nhiều phần mềm ko cần thiết

Đầu trang