Đổi màu giao diện
Truyền thống

Hướng dẫn chi tiết cách làm USB boot như đĩa Hiren's Boot thật dễ dàng

Thảo luận trong 'Thủ thuật máy tính' bắt đầu bởi phdanhlc, Oct 15, 2009.

1. phdanhlc Member BVTH

CÁCH 1: Trước hết cần chuẩn bị nguyên liệu như sau:

* Một chiếc USB dung lượng 256Mb trở lên.

* Bộ file trong đĩa Hiren's Boot càng mới càng tốt (9.7 trở lên) hiện tại là 10.0 tải tại các địa chỉ sau:

Bản đã vá bàn phím US thông dụng:

Part1: http://www.mediafire.com/?mmmjmimmmgz
    Part2: http://www.mediafire.com/?gvtmknyklnm

Hoặc bản chưa vá http://tinypaste.com/30c89
    ------------------------------------------------------

Ngoài ra là một cái máy tính hỗ trợ boot từ USB.

Công đoạn làm cực nhanh chỉ vài click chuột là có ngay sản phẩm dùng ngay.

Làm theo hình chụp cho dễ nhé.

Bước 1:Cắm USB vào format bằng phần mềm USB Disk Storage Format: USB Disk Storage Format usb_format.zip 33.82KB

Bước 2: Chạy chương trình grubinst_gui.exe Grub 4 Dos grub4dos.zip (161.08KB)

Bước 3: Copy file grldr và menu.lst (từ grub4dos.zip đã giải nén) vào USB

Bước 4: Copy mọi thứ trong đĩa Hiren's Boot CD vào USB cụ thể là thư mục HBCD

Bước 5: Chạy thử sản phẩm

--------------------------------------------------------
    Phụ lục:

Đặt chế độ boot bằng USB từ Bios: Vào BIOS bằng cách nhấn "Del" nút trên bàn phím của bạn lúc bật máy. Một số mainboard thì ấn "F1", "F2", "Insert", hoặc "F10". Phổ biến máy tính sẽ hiển thị một thông báo như "Press [Del] to enter Setup" để cho biết rằng bạn cần phải nhấn nút "Del" . Một số BIOS AMI yêu cầu bạn phải kích hoạt tính năng tùy chọn "USB Keyboard Legacy support"!

Đối với AMI BIOS:
    * Vào "Feature Setup". "Enable" các dòng: "USB Function Support", "USB Function For DOS" và "ThumbDrive for DOS".
    Vào tiếp "Advanced Setup".
    Đổi "1st Boot Device" ở "USB RMD-FDD".
    Khởi động lại máy tính và bây giờ cần phải khởi động từ USB Stick.
    * Vào "USB Mass Storage Device Configuration". Chọn "Emulation Type" và đặt nó là "Harddisk". Vào "Boot Menu" và đặt "1st Boot Device" là "USB-Stick". Thoát khỏi BIOS, lưu các thay đổi. bạn có thể thử cho mục "Emulation Type" là "FLOPPY" hoặc "Forced FDD".

Đối với PHOENIX / AWARD BIOS:
    * Vào "Advanced BIOS Features". Hãy vào mục "First Boot" và đặt nó là "USB-ZIP" hoặc "USB-HDD"

(Dịch từ hiren.info)

CÁCH 2: Công cụ cần thiết:
    * usb_format.zip (34 KB)
    * grub4dos.zip (161 KB)
    * syslinux.rar (133 KB) riêng file này, download về xong, chuột phải, chọn Extract file..., chọn nơi lưu là ổ C, để làm bước 3 thuận lợi, đỡ phải rắc rối!

1. Format USB, dùng usb_format.exe trong usb_format.zip! Trong ô Device chọn đúng USB của mình (để ý cái tên ổ USB trong dấu ngoặc đơn, cần dùng tới ở bước 3, ở đây là (G:\)), ô File system chọn FAT32 (fly đã thử ở NTFS, không được), ô Volume label thì tùy bạn! Sau đó click Start để bắt đầu format:

2. Dùng grubinst_gui.exe trong grub4dos! Tick chọn ô Disk, chọn Refresh, chọn đúng ổ USB; ở khung Part list chọn Refresh rồi chọn Whole disk (MBR), cuối cùng ấn Install:
    Sau đó một bảng DOS hiện ra báo đã thành công, enter để thoát.

3. Win XP thì vào RUN, gõ cmd, enter! Win 7 thì vào Start, gõ vào ô tìm kiếm cmd, ở bảng kết quả, chuột phải vào chọn Run as administrator...:
    * Gõ cd \ để về ổ C (có dấu cách giưa cd và \)
    * Gõ tiếp cd syslinux để vào thư mục syslinux vừa giải nén tới ổ C.
    * Gõ tiếp runme để chạy file *.bat trong đó, một dòng yêu cầu gõ tên ổ USB vào, gõ đúng tên ổ vào (bắt buộc thêm dấu hai chấm ":" đằng sau tên nữa nhé), của fly ở đây là "G:" rồi enter:
    Nó chạy xong, enter. Gõ exit, enter để thoát.

4. Hoàn tất, mount file iso vào ổ ảo hoặc giải nén file iso ra, copy thư mục HBCD lên USB:

Tổng kết lại, làm xong USB sẽ có những thứ sau (xem bằng WinRAR):

5. Xong rồi, test thôi :)

CÁCH 3: Cách này ăn sẵn.

1. Ghost file ghost này vào USB.

2. Copy thư mục HBCD từ file ISO Hiren hoặc đĩa Hiren's Boot từ 9.7 trở lên vào USB

3. Hoàn thành sản phẩm.

Cho cái hình minh họa cho khỏi lăn tăn:

Cách 2 và 3 là fly trực tiếp làm và tất nhiên là thành công!
  2. bigstar19

bigstar19 Binh Nhất

thebigpig Tân Binh

Hình như bạn cóa nhầm ở thao tác nào đóa chứ theo nguyên tắt là 1g- hay 128m hay 8-16 cũng như vậy thui mà
    1 person likes this.
  4. nguyen thu thuy

nguyen thu thuy Binh Nhì

Em lại có thêm một công cụ sửa chữa PC ...Thanks
    1 person likes this.
  5. VÂNG CHO EM CHỊU

VÂNG CHO EM CHỊU Lang băm Ban quản trị

[​IMG] hình như chỉ định dạng Fat mới boot được, mà 8Gb chỉ format dang fat32 trở lên thì phải
    1 person likes this.
  6. thangdien1572

thangdien1572 Điên đệ nhất Ban quản trị

FAT32 boot được mà, nói chung là còn tùy USB nữa :D
    2 người like bài này.
  7. bigstar19

bigstar19 Binh Nhất

không được .vẫn ko làm được trên cái u 8gb.chán
  8. OFF

OFF ♂ TIÊM KHÔNG ĐAU ♀ Ban quản trị

chia cái usb thành 2 phân vùng thử xem, tạo 1 phân vùng khảng 2g rồi format theo hướng dẫn

có thể khi chia ra khi USB Disk Storage Format sẽ không hoặc cũng có thể nhận ra phân vùng 2 g đó

nếu được thì ok còn không thì kiếm lại cái soft chia usb thành 2 phân vùng độc lập sẽ nhận vô tư.

mình quên tên soft đó rồi, đợi mình về kếm lại
    2 người like bài này.
  9. octoped

octoped Tân Binh

Cách trên thử rồi nhưng rất khó boot , mọi người có thể dùng cách sau

Bước 1 : Dùng USB Disk Storage Format , nên format dưới dạng Fat32 nhé

Bước 2 : Down syslinux

http://www.mediafire.com/?ym5ytmjmtam

Sau đó , copy vô usb , open RunMe.bat , chọn tên ổ usb , chọn đúng tên trên hệ điều hành nhé (ví dụ H: . nhớ dấu : nhé ) , copy HBCD boot 10 vô nữa là okay thôi

Đã test , và dùng boot này chứa bản ghost để đi cài máy , nếu cần ghost 11.0 thì chỉ cần copy bản ghost 10.0 vô nhé , 11.5 rất hay lỗi

Ghost 11 http://www.mediafire.com/?niyjg2vmzmn
    1 person likes this.
  10. VÂNG CHO EM CHỊU

VÂNG CHO EM CHỊU Lang băm Ban quản trị

oài mình thì chỉ đơn giản cop các file khởi động vào usb, trích xuất file vc và ndd, pqmagic, ghost cho vào usb khi nào cần thì cắm vào dùng, thế là nhanh gọn đơn giản
  11. duachuot

duachuot Tân Binh

có 1 cách nữa cũng rất hiệu quả nhưng ko vào được window mini đó là format bằng HP-tool for mat USB,format USB theo định dạng FAT 32 sau đó khởi đông đĩa Hiren boot vào Volkov commander copy 3 files của ổ A do đĩa ảo tạo ra:io-sys;ms-dos;command_dos vào USB sau đo khởi động lại máy vào window giải nén Hiren Boot sang USB đến đoạn nó hỏi có chép đè lên 3 files trên ko yes là ok.Cách này cũng boot được AMI Bios và phoenix bios trơn tru chỉ mỗi tội ko có window mini
    1 person likes this.
  12. tucroiday

tucroiday Binh Nhất

[attachment=58721:P011109_09.53.JPG]Cảm ơn bạn! bạn ơi cho mình hỏi cái lỗi này nhé! mình đã làm y trang như HD trên, boot thử cả 2 USB_Zip và USB_HDD đều không được!

Đính kèm:

1 person likes this.
  13. tung041090

tung041090 Tân Binh

cho em hỏi một cái, sao em có cái USB 256M khi dùng soft fomat để fomat thì đến khi kiểm tra lại thì USB của em nó lại thành 4G và ko thể tạo USB boot được.
  14. vinhdaik

vinhdaik Tân Binh

Đúng rùi. tôi cũng bị y trang vậy luôn.không hiểu làm sao nữa.

p/s: tui đã check thử cùng boot 1usb nhưng với laptop thì ok còn với pc thì bị như vậy đó.

bác nào biết cách khắc phục xin chỉ giáo.
    1 person likes this.
  15. 0974309897

0974309897 Tân Binh

ban nao chi minh cach tim driver cua mainboard di?minh ko biet cach nao tim ca!giup minh nha!
    1 person likes this.
  16. M&T_PRO

M&T_PRO Binh Nhì

em đã làm nhưng k dc. vào menu của hirenboot thì dc mà dùng phần mềm trên hirenboot thì k dc. may báo lỗi. bac nào chỉ em với
    1 person likes this.
  17. M&T_PRO

M&T_PRO Binh Nhì

cách này có vẻ đc đây. để mình thử xem sao
    2 người like bài này.
  18. duytv

duytv Tân Binh

Cách làm này chỉ thích hợp với máy tính có ổ CD-Rom hoặc DVD thôi. Còn gặp cái không có thì không dùng được là cái chắc, và gặp lỗi như "tức rồi đấy" là thường xuyên. Tôi cũng học cách làm này trên http://www.hiren.info/pages/bootcd-on-usb-disk cuối cùng chỉ được một lần duy nhất. Tôi nghĩ là có một số file cần loại bỏ thì mới có thể sử dụng được trên máy tính không có ổ CD hay DVD. Tôi nghiên cứu ra thì sẽ post cho các bạn làm
    1 person likes this.
  19. thanlancutduoi

thanlancutduoi Tân Binh

phần mềm grub4dos là phần mềm mã nguồn mở nó hộ trợ multiboot rất hay, đang tìm hiểu về phần này ,nó có thể boot file iso của hiren boot quang trong là mình viết đúng lệnh trong menulist , có thể cài win bằng usb thông qua thằng này luôn , còn nhiều chức năng nửa nhưng ngu tiếng anh chỉ mò đc giới hạn các bạn muốn làm đủ thứ trên usb thì nên tìm hiểu thằng này :D (grub4dos) tiện thể đại ca nào rành về grub hoặc có ebook về nó cho mình xin link
    1 person likes this.
  20. cu vo

cu vo Hạ Sĩ

mình có hiren's boot 9.6 nhưng lại không thấy phần HBCD đâu cả, mình cop tat cả đĩa vào nhưng chạy thử thì vào phần Hiren's boot thì nó nói là ko tìm dc HBCD, bây h phải làm sao, folder bên trong đĩa của mình như thế này

1 person likes this.