THẮC MẮC Lỗi âm thanh

Kính thưa các bác ! em là thành viên mới của diễn đàng nên các nội quy em chưa rõ lắm nên Ad và các anh,chị bỏ qua cho em ạ..

Tình hình là em đang sử dụng laptop Hp Pavilion G7 notebook PC.
Sau một thời gian sử dụng thì máy em bị lỗi : " là cái Âm Lượng tự động giảm từ mức 100 về mức 0, sau khi nghe nhạc được chừng 5 phút hoặc xem video thì nó tự động giảm xuống dù có kéo lên mức 100 thì nó vẫn chạy vèo về mức 0, và bị tình trạng này thường xuyên. Em đã tháo cái driver âm thanh ra rồi (driver mà em sử dụng là IDT defention audio codec ), xong tải driver mới và cài lại thì vẫn bị tình trạng như thế tiếp diễn, em cũng vào trouble shooting audio kiểm tra nhung nó ghi là do âm thanh nhỏ (low audio device volume) Nhấp vào biểu tượng loa dưới goc phải màn hình thì thấy hệ thống có âm thanh nhưng không nghe đuoc. Nêu khởi động lại hoac đợi 5 10 15 phút gì đó thì kéo caí âm lượng lên được mức 100 nhưng được 15s thì nó lại chạy về 0.
Có một số người bảo em là máy có thể bị chạm mạch gì đấy hay bị nhiễm virut nhưng em không rành về IT cho lắm (lâu lâu e chạm vào khe dưới bàn phím thì hơi bị tê tê tay giống giật điện vậy . Nên hôm nay e viết bài này mong các anh, chị chỉ cho em về cái lỗi trên là như thế nào? gíup em chữa nó hichic.....
em xin chân thành cám ơn ạ.
Mong các bác chỉ giùm e :(:(:(:(......em xin cảm ơn nhiều.....
ảnh bên dưới ạ
http://cdn.tinhte.vn/attachments/untitled-png.1091173/

Dùng phần mềm nào để test bàn phím vậy phamsytran ? Em coi thử nút âm lượng nhưng không thay bị ket. Khi tích vào cái loa ngay goc phải man hinh thi thay co am thanh nhung thanh âm lượng không kéo len được muc 100, dù keo len đươc nhung cung tuột ve 0. ( Xin lỗi anh chi may e bi loi gi do ma danh tieng viet co dau khong duoc !)
Co am thanh duoc mot luc thi no lai mat di......keo thanh am luong len lai bi tuot xuong muc 0 va mat tieng han.

Dùng phần mềm nào để test bàn phím vậy phamsytran ? Em coi thử nút âm lượng nhưng không thay bị ket. Khi tích vào cái loa ngay goc phải man hinh thi thay co am thanh nhung thanh âm lượng không kéo len được muc 100, dù keo len đươc nhung cung tuột ve 0. ( Xin lỗi anh chi may e bi loi gi do ma danh tieng viet co dau khong duoc !)
Co am thanh duoc mot luc thi no lai mat di......keo thanh am luong len lai bi tuot xuong muc 0 va mat tieng han.
http://www.passmark.com/ftp/keytest.exe
http://www.mediafire.com/download/9wimp6tuejifkgd/PassMark.KeyboardTest.v3.0.1000.exe
crack

Theo mình nghĩ thì máy không bị kẹt phím đâu phamsytan....vì có lúc có âm thanh rất lâu thậm nhưng cũng có lúc chỉ có âm thanh được khoảng 5 10 phút thôi thì nó lại chạy xuống mức 0....Không biết lỗi này xuất phát từ đâu nữa ( Virus, hư phần cứng, driver, hay lỗi win) một điều là hình như nóng máy thì nó liền bị lỗi này. Mong các anh giúp đỡ em......hichic

Mình không rành về IT lắm bạn ơi....Khi máy tự động giảm thì mình thử nhấn phím tăng âm thử, nó chạy lên mức cao hơn nhưng vẫn tụt về 0, có lúc nhấn thì nó không chạy lên nổi xíu nào hết........Còn card âm thanh onboard thì mình chưa hiểu rõ lắm, bạn có thể nói cụ thể hơn không!

locb

Binh Nhất
Còn card âm thanh onboard thì mình chưa hiểu rõ lắm, bạn có thể nói cụ thể hơn không!
máy tính cần có bo (card) xử lý âm thanh thì nó mới phát ra tiếng, giống như cần có bo (card)xử lý hình ảnh gọi tắt là VGA thì nó mới có hình. Đó là phần cứng, nhưng phần cứng này ko hoạt động hay hoạt động ko đúng nếu như ko có phần mềm điều khiển cái phần cứng này, người ta gọi nó là driver, driver thì nó phải hội đủ điều kiện là phải đúng với bản windows đang chạy và phải đúng với (thiết bị) phần cứng đang gắn trên máy tính đó
Có những bo mạch chủ (mainboard) trên đó nó có bo xử lý hình ảnh thì gọi là crad (bo) hình onboard , có những bo mạch chủ ko có tích hợp VGA thì phải gắn bo (crad) rời vào mới có hình ảnh. Thì âm thanh cũng vậy, nếu có sound card tích hợp thì gọi là onboard
*#* Còn riêng máy của bạn nêu như trên thì mình nghĩ là nó đã bị lỗi phần cứng nhiều hơn là phần mềm ./.

Minh bi loi tuong tu, nhưng no tang volume len 100% va khong giam duoc. Hon nua khong go duoc tieng Viet. Bi nhieu lan nhu vay roi. Sau khoang 1-2 ngay tu dong het :-( ma khong phai lam gi ca. Da thu tat ca cac cach o tren nhung deu khong duoc, cu phai doi 1-2 ngay tu khoi :-)

Đầu trang