Đổi màu giao diện
Truyền thống

Máy tính khởi động lại khi chạy đến màn hình windows xp

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về phần mềm' bắt đầu bởi xalachxoan, Nov 15, 2012.

1. xalachxoan Tân Binh

Chào các bạn!
    Mình đang gặp vấn đề sau và mong được các bạn mổ xẻ để chuẩn đoán nguyên nhân hư hỏng!
    Máy của mình khi khởi động đến màn hình hiện biểu tượng "windows xp" có thanh chạy phía dưới. Chạy một hồi thanh chạy có khi khựng lại. khi biểu tượng windows xp biến mất, còn màn hình đen thì khoảng 3s sau máy bị khởi động lại ( không bị mất nguồn). Cứ như thế lập lại mãi!
    Mình xin đưa ra vài nhận xét và mong được sự đóng góp ý kiến của các bạn:
    - Nguồn điện: chắc là không liên quan tới nguồn điện vì máy không khởi động lại bất thường mà theo trình tự trên, và khi khởi động lại nguồn điện không bị ngắt quảng.
    - Mình vào hiren boot, mini xp đều được ==> Vậy là Ram, CPU, Mainboard còn hoạt động tốt phải không?
    - Ổ cứng: Mình đã vào mini xp và nhìn thấy các file trong ổ cứng nhưng cũng không chắc có bị lỗi hay không?
    ==> Mong các bạn cho ý kiến và có ai có cách nào kiểm tra phần cứng toàn diện bằng hiren boot không? Ý mình là không cần tháo phần cứng ra, chỉ cần chuẩn đoán bằng phần mềm ngoài dos mà thôi!

Trân trọng cảm ơn!
  2. Vâng Cho Em Xin

Vâng Cho Em Xin Viện Trưởng Ban quản trị

1. Trường hợp của bạn lỗi nhều nhất là do Windows đã bị lỗi (có thể do virus)
    2. Lỗi do RAM (ít xảy ra nhưng cũng có trươ2ng hợp)

Repair lại Win hoặc cài lại Win nếu cần thiết ->
    Hoặc vào SAfeMode tìm và remove các chương trình ko cần thiết cũng như diệt Virus

Nhưng thuòng giải quyết nhanh nhất là tiến hành backup và cài lại win

Win7 là lựa chọn tối ưu vì hạn chế được Virus hơn là XP
    xalachxoan like bài này.
  3. xalachxoan

xalachxoan Tân Binh

Cảm ơn bạn đã chia sẽ!
    Máy mình do cúp điện đột ngột mà gây chuyện.
    Giả sử máy mình không được phép repair, không được ghost, có cách nào sửa windows do sốc điện không ( dùng hiren boot được không?)
    Ah! tiện thể mong bạn giúp mình cách dùng tool bằng hiren boot để biết được phần cứng nào đang ổn không? ví dụ như nếu vào mini xp được thì phần cứng nào còn hoạt động tốt vậy đó! Mình cần hiểu để có kinh nghiệm loại trừ!
    Cảm ơn bạn! :)
  4. Vâng Cho Em Xin

Mini XP thì ko biết đc phần cứng nào đang ổn

Trong Hiren Boot có các công cụ test phần cứng

- RAM TEst http://www.benhvientinhoc.com/threads/cach-test-ram-bi-loi-hay-ko.387/
    - HDD Test Có trong mục Hard Disk Tool
    - VGA Test

Nếu máy bạn bị cúp điện đột ngột mà ko vào được Windows nữa thì bạn thử scan disk lại, thử vào Safe Mode (NhấnF8 lúc khởi động)
    Vấn đề repair Win thì ko hề mất dữ liệu nên bạn yên tâm mà repari Win

Việc bộ nguồn yếu cũng gây nên tình trạng trên do ko đủ Power để cấp cho ổ cứng chạy và khiến nó chạy chập chờn - Reboot máy
    xalachxoan like bài này.
  5. xalachxoan

xalachxoan Tân Binh

Cảm ơn bạn nhiều nhé! Sẳn cho mình hỏi thêm, nếu repair win thì không mất dữ liệu nhưng các user và phân quyền user có bị thay đổi không hả bạn?
    Khuya rồi mà còn làm phiền! thông cảm nhé!
  6. Vâng Cho Em Xin

Repair thì ko ảnh hưởng nhé bạn. trừ khi trong lúc repair bạn chọn lộn nút như format hay là cài mới :)

Mọi người thức đến kkhuya nên bạn thoải mái hỏi :))
    xalachxoanBệnh Viện Tin Học like bài này.
  7. Bệnh Viện Tin Học

Bệnh Viện Tin Học Ban Thanh Tra

bạn cứ hỏi thoải mái, chừng nào thấy Online now: abc (members: 0, guests: abc ) thì mới sợ làm phiền các bạn ấy =))

xalachxoannguyenlinhk55 like bài này.
  8. xalachxoan

xalachxoan Tân Binh

Mình sẽ thử và cho các bạn biết kết quả nhé!
    Thanks!>:D<
  9. xalachxoan

xalachxoan Tân Binh

Mình đã cài lại windows và ok rồi nhé các bạn! sốc điện mà làm lỗi window như thế khó chịu quá!
    Thanks all!
    OFF like bài này.