Đổi màu giao diện
Truyền thống

phần mềm đọc file chm

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về phần mềm' bắt đầu bởi makhongdau, Mar 17, 2012.

1. makhongdau Tân Binh

Chào các bạn
    Laptop mình xài win 7 professional 32bit nhưng không đọc được file chm, trong khi ở máy khác đọc bình thường. Có bác nào bị giống mình không vậy?
  2. Conan

Conan PRAY :) Ban quản trị

Bạn làm theo cách của bác Sờ Trym BVTH nhé! (stranger87) :100:

Trích nguyên văn:

Chào các bạn [​IMG], hôm nay mình xin gửi đến các bạn cách khắc phục mở file .chm k đc trên Windows 7 (áp dụng với cả XP, Vista nha)

Đây là cách k mới, cũng k khó, lỗi này cũng k xa lạ, có thể nhiều bạn cũng có thể biết cách khắc phục rồi [​IMG], vì vậy bài viết này của mình chỉ dành cho những bạn chưa biết cách khắc phục [​IMG]. Bạn nào biết rồi thì thôi k quan tâm nha. [​IMG]

Trước tiên nói về file .chm thì các bạn đã quá quen thuộc rồi phải k ạ, những ai thường xuyên học tập, làm việc với Ebook thì đều nhận thấy sự cần thiết và tính ưu việt của dạng file này. [​IMG]

Các file này thực chất được đọc bằng chương trình HTML Help, có sẵn trong Windows XP SP2 trở lên, và k cần phải cài đặt gì cả.

Cũng xin điểm qua 1 vài thông tin giới thiệu về .chm như thế để mong mọi người dễ hình dung ạ.

Vậy lý do gì khiến các file .chm lúc thì mở đc lúc thì k? Tại sao trên Windows XP thì mở bình thường, khi cài lên Windows 7 thì k có gì? [​IMG]

Chắc chắn đây là những câu hỏi mà rất rất nhiều các bạn gặp phải, và e xin hướng dẫn cách Fix ạ.

Thông thường khi chạy các file .chm lần đầu các bạn sẽ gặp thông báo sau:

Và nếu chúng ta cứ Open thì các bạn sẽ gặp hiện tượng báo lỗi như thế này phải k ạ?
    [​IMG] This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 1024x640.

Thật là lạ phải k? Vậy chẳng nhẽ các file .chm tự dưng lại hỏng hết sao? Thử Open 1, 2 rồi 3 rồi 4, 5, ... đều k được. [​IMG]
    Chuyện gì xảy ra đây nhỉ [​IMG]

Nguyên nhân thực chất nằm ở tính năng bảo mật và bản chất của các file .chm, các file .chm. 1 sồ file .chm có bản chất remote dữ liệu từ 1 số server hay 1 số máy chủ online hoặc 1 Database nào đó trên chính PC của bạn, và kể từ khi Windows XP chính thức đc Update hotfix KB896358 thì hiện tượng k thể xem đc file .chm đã bắt đầu xuất hiện [​IMG]

Đây là tính năng bảo mật đc Update đc cho là rất cần thiết, vì có 1 số file .chm khi đc Open sẽ Remote tới Server nào đó, và có thể là hiểm họa để kéo những Backdoor hoặc Trojan tới máy bạn [​IMG]- và điều gì sẽ xảy ra chắc các bạn cũng biết.

Tuy nhiên với hotfix này thì lại gây khó khăn cho ng dùng, và dẫn đến hiện tượng k thể đọc đc.

Để giải quyết vấn đề này có 2 cách như sau:

Cách 1: Tại Option thông báo đầu tiên khi mở file .chm các bạn bỏ tick như hình:

Sau đó Click Open và mở bình thường

Cách 2: Các bạn Click phải vào 1 file .chm bất kỳ chọn Properties và click vào Unblock sau đó Apply và OK.

Sau đó Open file đó bình thường, các bạn sẽ được như thế này:

[​IMG] This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 1024x640. [​IMG]

Đây chính là điều các bạn muốn phải k ạ? [​IMG]

Cách 3: Ngoài ra có 1 số lỗi liên quan đến mất file hệ thống và k thể tìm đc chương trình Open file .chm, file chương trình Open .chm là hh.exe.

- Các bạn chỉ cần tìm file này từ 1 máy cài Windows cùng phiên bản Copy đè vào

Quote: C:\Windows\
    Rồi Open lại file .chm là đc.

- Hoặc bỏ đĩa DVD vào ổ, vào Search gõ: cmd rồi Click phải vào cmd.exe chọn Run as administrator
    Trong Command Prompt gõ:

Quote: sfc/scannow
    Rồi Enter và chờ chương trình Scan xong, khởi động lại máy, Open thử 1 file .chm

Cách 4: Nếu thực hiện tất cả 3 cách trên k đc, các bạn vui lòng vào Search gõ:

Quote: cmd
    sau đó Click phải chọn Run as administrator

Trong cửa sổ Command Prompt gõ 2 dòng lệnh sau:

Quote: regsvr32 %systemroot%\system32\hhctrl.o cx
    regsvr32 %systemroot%\system32\itss.dll

Sau khi Enter để Đăng ký lại 2 file trên, các bạn Open 1 file .chm xem sao.

Trên đây là những cách mà mình đã tổng hợp đc nhằm khắc phục lỗi Open file .chm mà k ít các bạn gặp phải.

Bài viết có thể chưa đầy đủ mọi tình huống, hy vọng nhận được nhiều đóng góp và thảo luận của các bạn để hoàn thiện hơn. [​IMG]

Chân thành cảm ơn!

Bổ sung:

Nếu bạn gặp thêm lỗi như hình dưới đây thì bạn hãy đổi tên Folder sang Tiếng Việt Không dấu hoặc Copy nó sang Folder khác là đc.

Chúc vui :03:
    minhhpk52, Hồ Tự Hãnmakhongdau like bài này.
  3. makhongdau

makhongdau Tân Binh

Thanks, 1 vài fife mở được, còn lại vẫn báo lỗi <cannot open the file> dù đã đổi tên Folder sang Tiếng Việt Không dấu hoặc Copy nó sang Folder khác
    Bác Conan có thêm cách nào khác nữa không ah?
  4. makhongdau

makhongdau Tân Binh

file chm của mình không có chỗ unlock và báo lỗi như trong hình test1 test2
  5. Mr.Calvados

Mr.Calvados Cục Trưởng Cục Phân Cục Ban quản trị

1 person likes this.
  6. makhongdau

makhongdau Tân Binh

chưa test được nhưng thanks bác Mr.Calvados trước
  7. makhongdau

makhongdau Tân Binh

8. minhhpk52