Phục hồi BIOS cho laptop bật không lên - Crisis BIOS Recovery

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
Hiện tượng đèn HDD nhấp nháy nghĩa là nó đang cần 1 nguồn BIOS mới để nạp vào
Bạn có thể cứu nó bằng cách sau

Cách đó mang tên: Crisis BIOS Recovery

1. Format USB Flash dưới định dạng FAT16 bằng phần mềm đi kèm WINCRIS.EXE có trong file đính kèm

Nhớ chọn như hình trên
2. Download phiên bản BIOS mới từ trang web của chính hãng laptop đó, đổi tên bios thành bios.wph

3. copy bios.wph, MINIDOS.SYS, PHLASH16.EXE vào USB vừa format xong
4. Rút nguồn, tháo pin ra khỏi Laptop
5. Gắn USB vào Laptop
6. Nhấn giữ tổ hợp phím Windows + B (hoặc phím End)
7. Gắn sạc vào Laptop (vẫn giữ Windows + B) (hoặc phím End)
sau đó thả phím Windows + B hoặc End ra ngay
8. Sau đó laptop sẽ bắt đầu kêu bíp bíp, quan sát tình hình, nếu thấy đèn power 2 bên sáng đỏ + với fan quay mạnh là ok 1 phần,chờ 1 lúc sẽ thấy hiện tượng đèn nguồn 2 bên nhấp nháy thì chúng ta hãy yên tâm là em lap đã được cứu.
9. Laptop sẽ vẫn kêu bíp bíp trong vài phút và nó tự tắt sau khi recovery xong BIOS
Nếu laptop vẫn kêu bíp bíp sau hơn 5phút thì nghĩa là quá trình recoveryBIOS thất bại
Bạn cần kiểm tra file BIOS.WPH đúng chưa và làm lại

Bật máy tính lên và bạn sẽ thấy nó bình thường trở lại

Lưu ý: cách trên chỉ dùng cho dòng BIOS Phoenix

Attachments

dòng bios Phoenix là thông dụng nhất rồi :D chứ mình thấy chủ yếu gặp thêm Award với General nữa thôi , còn mấy dòng khác như ami với ibm giờ cũng ít , với mấy dòng của mrbios với insyde cũng hiếm gặp :D

chủ topic cho mình hỏi,máy của mình Acer aspire 4745(laptop)bữa trước cài lại win lên trang chủ lỡ tay tải cả bios về và cài đặt,cài đặt xong thì máy tự khởi động lại,màn hình đen thui lun,không biết dùng cách này liệu được không?

Reset

Rờ Em + Sờ Em -> Tê
Ban quản trị
pass la benhvientinhoc.com...sao chủ pic bao format usb bằng WINCRIS.EXE đính kèm mà mình làm mãi chẳng được,mong pro nào biết hương dẫn cụ thể hơn được không?
vẫn đc mà :)

bạn phải chắc chắn là đã cắm usb vào rồi và usb đã đc nhận diện rồi nếu ko sẽ ko đc

còn đc thì thế này :

và quan trọng là format xong làm tiếp các bước còn lại ở #1 đã nêu

2. Download phiên bản BIOS mới từ trang web của chính hãng laptop đó, đổi tên bios thành bios.wph

3. copy bios.wph, MINIDOS.SYS, PHLASH16.EXE vào USB vừa format xong
4. Rút nguồn, tháo pin ra khỏi Laptop
5. Gắn USB vào Laptop
6. Nhấn giữ tổ hợp phím Windows + B (hoặc phím End)
7. Gắn sạc vào Laptop (vẫn giữ Windows + B) (hoặc phím End)
sau đó thả phím Windows + B hoặc End ra ngay
8. Sau đó laptop sẽ bắt đầu kêu bíp bíp, quan sát tình hình, nếu thấy đèn power 2 bên sáng đỏ + với fan quay mạnh là ok 1 phần,chờ 1 lúc sẽ thấy hiện tượng đèn nguồn 2 bên nhấp nháy thì chúng ta hãy yên tâm là em lap đã được cứu.
9. Laptop sẽ vẫn kêu bíp bíp trong vài phút và nó tự tắt sau khi recovery xong BIOS
Nếu laptop vẫn kêu bíp bíp sau hơn 5phút thì nghĩa là quá trình recoveryBIOS thất bại
Bạn cần kiểm tra file BIOS.WPH đúng chưa và làm lại

Bật máy tính lên và bạn sẽ thấy nó bình thường trở lại

Lưu ý: cách trên chỉ dùng cho dòng BIOS Phoenix

vẫn đc mà :)

bạn phải chắc chắn là đã cắm usb vào rồi và usb đã đc nhận diện rồi nếu ko sẽ ko đc

View attachment 44495
còn đc thì thế này :

View attachment 44494

và quan trọng là format xong làm tiếp các bước còn lại ở #1 đã nêu
của e làm các bước y như bác up ảnh lên nhưng e vào usb kiểm tra thấy 1 số file cũ vẫn nằm trong đó không mất tí dữ liệu nào cả(cái e thắc mắc là vấn đề này)

mình bị tình trạng mở máy lên thì máy vẫn chạy đèn tín hiệu đầy đủ nhưng k lên màn hình mình đã làm theo cách của bạn nhưng laptop chỉ kêu bíp bíp 4 tiếng rồi thôi k thấy gì nữa không biết mình đã làm gì sai
file rom bios mình down từ trang chủ về thì như hình dưới mình đổi tên file skaa560a.rom thành bios.wph rồi chép vào thư mục Crisis BIOS Recovery thi WINCRIS mới khởi động được k thì nó k khởi động
sau khi nó khởi động thì nó nhận usb của mình chỉ 4Gb thôi trong khi usb mình gắm vào là 8Gb
mình bấm chạy xong mình k cần copy nhưng trong usb mình tự động có 3 file giống như bác chủ bảo copy
gắm vào laptop xong mình giứ window + B xong gắm nguồn rồi bấm nút nguồn để laptop chạy thì kêu bíp bíp xong thì im luôn
bios mình phoenix

Sửa lần cuối::
Đầu trang