Đổi màu giao diện
Truyền thống

Tắt máy = shutdown hay log off thì tiện hơn

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về phần mềm' bắt đầu bởi danbonchen, Jan 17, 2010.

1. danbonchen Tân Binh

Mình thấy tắt bằng log off rất tiện vì có thế bật máy bất cứ lúc nào mình muốn thay vì phải chờ như shutdown nhưng không biết tắt = log off nhiều có vấn đề gì không?các pro giúp với

Mình có 1 cái USB 16gb.Nhưng không hiểu sao chép 1 phim HD khoàng 5gb vào rồi chép thêm 1 phim DVD khoảng 700mb thì bị báo là full thẻ nhớ không chép thêm được nữa.Mình đã format thử USB rồi mà vẫn bị như vậy.Các pro giúp mình luôn nhá.Thanks
  2. sep

sep Bộ trưởng bộ Spam

Nếu nhiều tiền (trả tiền điện) cứ log off rùi đi chơi, khi nào cần mở máy thì log on. bạn gọi log off là tắt máy hả
  3. Marik

Marik Bảo kê Công Viên Vĩnh Hằng

Không ai gọi log off là tắt máy bạn nhé, nó đỡ hơn bạn cắm máy tính tí :20:

Còn usb, bạn kiểm tra dung lượng thật như sau:

4. danbonchen

danbonchen Tân Binh

ok.Cái usb của mình hồi trước xài full 14,9gb bình thường nhưng gần đây mới bị như vậy.Bị xuống còn 5gb nên chẳng hiểu sao vậy nữa.Dùng KIS quét thử mà vẫn tko thấy virus j.@@
  5. kongcom

kongcom Thiên H Thủy Ban quản trị

Bạn nên tham khảo chức năng ngủ đông Hibernate của Windows . Chức năng này nhanh và không tốn điện . Hơn nữa không cần thoát khỏi các ứng dụng đang dùng dở dang . Tuy nhiên nó chiếm nhiều "tài nguyên" hơn các cách khác , cụ thể là tốn dung lượng ổ đĩa cho việc tạm lưu các dữ liệu
  6. traihanxulanh

traihanxulanh Bác sĩ Ban quản trị

Nếu ra ngoài 1 thời gian dài thì tốt nhất nên tắt máy đi. Tiết kiệm điện cho mình, cho quốc gia và cho Thế giới 1 chút đi bạn. Đừng nên lãng phí bất cứ thứ gì. :101:
  7. dracula_bg

dracula_bg Binh Nhì

hehehehe nếu ra ngoài một chút thì nên standby, lâu lâu hơn thì hibernate còn lau lau dài ngày thì shutdown, logoff thỉ để chuyển qua user khác dùng thôi.
  8. d77d

d77d Hạ Sĩ

Khuyên bạn nên dùng cách này. Có tốn ít dung lượng ổ C (mà thường thì chúng ta chỉ để có Win trong đó thôi - thừa chỗ mà) nhưng thoát ra cũng nhanh và vào lại cũng nhanh.
    Kể cả rút điện mang cắm chỗ khác nó vẫn ngủ.
    Còn nếu dịnh tắt vài ngày thì nên Shutdown - Nhỡ con thạch sùng tuột chân rơi vào bàn phím lúc máy đang ngủ là nó sẽ thức dậy liền đó.
  9. nthkmf

nthkmf Tân Binh

Tiện hay không tùy thời điểm. Phải xem mình cần gì chứ bạn. Nếu ra ngoài thời gian dài thì nên tắt đi cho tiện và đảm bảo nữa. Những cách khác thì có cách làm tốn dung lượng, có cách lỡ không may chập điện thì mệt mỏi lắm đó. Tốt nhất là Shutdown đi.
  10. nguyenquan1

nguyenquan1 Binh Nhất

--->có vấn đề là log off mới chỉ để chuyển User thôi, shútdown là tắt máy tắt nguồn luôn. Nếu xài Win XP + Menu Classic thì bấm nút Start là thấy ngay nút Log off.

---> ổ USB xuống cấp, há há, cái này không ngờ vẫn có người bị. Bạn nào mua ổ USB loại 2 GB - 4Gb của IBM thì biết nhỉ.

--> không hẳn là tốn dung lượng vì nó cần 1024 Mb trong khi ổ C có khi còn khoảng 10 GB. Nói chung là dùng Hibernate dễ làm chậm máy ( vì trong lúc làm việc là nó lưu dữ liệu lại luôn, đặt Hibernate rồi kéo vào game chơi thử đi ); mình nói là dễ thôi chứ không nói là làm chậm máy bởi có thằng đại gia làm hai ổ RAID 0 hết thì khác biệt cũng chẳng là bao sau khi bật Hibernate. ----> Rời khỏi máy hơi lâu hơn thời gian khởi động thì cứ: Alt + F4 + U ( shutdown ).

- Mở notepad soạn thảo tập tin có tên test.bat với nội dung như sau:
    Code:
    cls
    @ECHO OFF
    ECHO. ************************
    ECHO. Kiểm tra USB giả
    ECHO. Kiểm tra file bằng copy
    ECHO.
    PAUSE
    SET var=1
    :LOOP
    ECHO Creating file no."%var%"
    set /a var=%var%+1
    COPY z:\test.jpg z:\test"%var%".jpg
    GOTO LOOP  
    --> bác Marik kiểm tra lại giùm em với, tiện thể hỏi thêm là sao chị Se7en bị BAN vậy ?
  11. dangvanlinh0101

dangvanlinh0101 Binh Nhất

log off chỉ là tắt người dùng hiện hành chứ không hoàn toàn tắt máy đâu bạn