Tên ổ đĩa ko thể xóa hay đổi tên

Máy mình là desktop, có 2 ổ cứng, mỗi ổ 1 TB ( C& D )
Trước đây 1 tháng, 1 ổ bị hư ( ổ cứng harddrive C - 1 ổ 1TB xong phim ). Do đó mất hết dữ liệu ổ C, mình phải cài window lại trên ổ D, chia ổ này thành 2 ổ ( D cho window 100gb, E cho mọi thứ còn lại )

Bây giờ mình gặp 1 vấn đề đó là khi mở My Computer lên, nó vẫn hiện thị thế này:
- CD-Drive (C)
- (D):
- (E):

Mình cho đĩa dvd vào thì nó hiện lên thêm 1 ổ:
- <tên dĩa> (F):

Cái ổ (C) đó mình ko làm sao xóa, rename gì đc.
Làm những ổ kia mình cũng ko thể rename thành C đc.

Mình đã vào Regedit > HKEY_LOCAL_MACHINE>SYSTEM>MountedDevices và xóa luôn \DosDevices\C: và khởi động lại rồi.

Nhưng khi mở lên lại, My Computer vẫn hiện cái ổ CD drive (C):

Cũng đã thử Computer> Manage - Disk Management nhưng cũng chỉ thấy 2 ổ D-E-F, ko thấy C để mà thay tên.

Có ai giúp xử lý vấn đề này ko ? Mình muốn đổi tên cái ổ D của mình thành C lắm.

mình đã down acronis disk director về nhưng vẫn ko tác dụng gì cả :( Ko thể đổi tên thành C.
Trong khi cái ổ CD drive (C) kia ko thấy hiện ra.

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
Chỉ làm được ngoài DOS tức là dùng HirenBOOT hoặc các công cụ nào có khả năng boot ngoài dos và chọn Acronis Disk Director
Vì bản thân bạn đang chạy trên D, nên không thể đổi như vậy được
Và dơn giản nhất bạn cần tháo ổ đĩa DVD ra hoặc đổi tên ổ đĩa DVD C thành ổ khác trước
Sau đó mới tiến hành đổi

Chỉ làm được ngoài DOS tức là dùng HirenBOOT hoặc các công cụ nào có khả năng boot ngoài dos và chọn Acronis Disk Director
Vì bản thân bạn đang chạy trên D, nên không thể đổi như vậy được
Và dơn giản nhất bạn cần tháo ổ đĩa DVD ra hoặc đổi tên ổ đĩa DVD C thành ổ khác trước
Sau đó mới tiến hành đổi
ý mình là mình ko thể thay đổi cái tên ổ CD driver (C) đó thành tên khác để mà mình có thể đổi tên ổ D thành C. :(
Mình đã tháo ổ DVD ra rồi, nhưng vẫn ko tác dụng.
Vốn dĩ ổ CD driver (C) đó ko phải là ổ DVD bạn ơi.

phía trên mình có chụp hình cái ổ DVD của mình rồi đó - DVD RW (I)
Mình đã rút phích cắm, tháo rời ổ DVD ra luôn, thì cái ổ (C) no vẫn thế.
Ổ (C) ko tồn tại trên hardware nha

Sửa lần cuối::
Đầu trang