Thắc mắc về switch

Chả là em đang dùng mạng có dây cắm trực tiếp vào modem nhà bên cạnh.e định mua switch để chia thêm cổng cho thằng bạn.em muốn hỏi nếu cắm switch thì tốc độ mạng của em vẫn như cũ hay bị chia đôi ra từ switch.

tranvanhieu

Nguyên Soái
Chả là em đang dùng mạng có dây cắm trực tiếp vào modem nhà bên cạnh.e định mua switch để chia thêm cổng cho thằng bạn.em muốn hỏi nếu cắm switch thì tốc độ mạng của em vẫn như cũ hay bị chia đôi ra từ switch.

Tuỳ thôi bạn. Với mỗi gói cước thì đều quy định số thuê bao sử dụng tối đa để đảm bảo chất lượng mạng mà. Nếu là gói cước thấp nhất của các mạng thì chủ yếu là quy định là 3 thuê bao. Nếu hơn 3 thuê bao thì họ không chịu trách nhiệm về chất lượng mạng. Còn tốc độ giảm bị giảm bao nhiêu thì khó mà đo được. Có thể là chẳng ảnh hưởng nếu các bạn online lệch giờ nhau ấy chứ. haha

thienthanty

Bác sĩ
Ban quản trị
tất nhiên là dùng cùng lúc thì tốc độ sẽ bị chia ra rồi. but chỉ chia ra ro~ rệt khi 2 máy cùng download ( xem tốc độ down sẽ thấy ngay) . But xài gói 2Mb trở lên thì cứ share.

fly82np

www.benhvientinhoc.com
Ban quản trị
Dùng cùng lúc thì là ảnh hưởng rồi... còn người dùng ngày, người dùng đêm thì không vấn đề.

Dùng cùng lúc mà 1 ông dùng IDM tải film thì các máy khác cứ gọi là ngồi khóc ko ra nước mắt. Nói thế chắc bạn hiểu. ^^

cụ thể là như thế này.em đang nối mạng từ 1 modem có 4 cổng, em dùng 1 cổng bây giờ có bn vào nên định mua switch để chia đôi cổng mạng của em ra thành 2 cổng nữa .ý em muốn hỏi là bây h tốc độ mạng của em với 3 cổng còn lại có như cũ ko hay là chỉ còn bằng một nửa.

JC Huang

Y tá
Ban quản trị
Thì bạn đang sài modem 4 cổng mà , vậy sao bạn không cho bạn của bạn gắn dây vào đó luôn , cần gì phải mua thêm cái Switch làm gì . Tốc độ các cổng ở modem điều như nhau , chỉ khi nào bạn gắn thêm cái Switch vào thì tốc độ sẽ giảm , còn việc giảm bao nhiêu thì không thể đo chính xác được

itechvnn059

Bác sĩ
Ban quản trị
itech trả lời như thế này không biết bạn có hài lòng không nhé:

Đường truyền mạng của chúng ta được chia ra hai đường là LAN và WAN. LAN là mạng của bạn từ máy tính đến cổng Ethernet của Modem. Mạng WAN là từ cổng ADSL của modem đến nhà cung cấp dịch vụ internet cho bạn.

Tốc độ mạng WAN được quy định từ nhà cung cấp dịch vụ cho bạn, tốc độ này là quy định duy nhất cho 1 modem chứ không cho máy.

Tốc độ mạng LAN được quy định từ Modem đến máy của bạn.

Khi chúng ta sử dụng Switch cho mạng LAN là chúng ta chia nhỏ tốc độ của mạng LAN, nhưng Switch có tính năng nữa là đẩy đường truyền mạng LAN lên, do đó mạng LAN của bạn khi sử dụng nhiều máy và có Switch thì luôn luôn được đảm bảo ở tốc độ 100Mbps.

Khi tất cả các máy của mạng LAN của bạn đều hoạt động và truy cập internet thì tín hiệu sẽ được đẩy lên các port Ethernet của Modem, sau đó Modem sẽ tổng hợp và phân tán tín hiệu qua 1 cổng ADSL duy nhất trên Modem, do đó khi có nhiều truy cập cùng lúc từ các máy mạng LAN vào internet thì tín hiệu ADSL sẽ được chia sẽ nhỏ ra cho các máy, do đó tốc độ mạng Internet của bạn sẽ bị chậm lại trên mỗi máy. còn tốc độ mạng LAN thì hoàn toàn được đảm bảo.

Chúc vui!

itech trả lời như thế này không biết bạn có hài lòng không nhé:

Đường truyền mạng của chúng ta được chia ra hai đường là LAN và WAN. LAN là mạng của bạn từ máy tính đến cổng Ethernet của Modem. Mạng WAN là từ cổng ADSL của modem đến nhà cung cấp dịch vụ internet cho bạn.

Tốc độ mạng WAN được quy định từ nhà cung cấp dịch vụ cho bạn, tốc độ này là quy định duy nhất cho 1 modem chứ không cho máy.

Tốc độ mạng LAN được quy định từ Modem đến máy của bạn.

Khi chúng ta sử dụng Switch cho mạng LAN là chúng ta chia nhỏ tốc độ của mạng LAN, nhưng Switch có tính năng nữa là đẩy đường truyền mạng LAN lên, do đó mạng LAN của bạn khi sử dụng nhiều máy và có Switch thì luôn luôn được đảm bảo ở tốc độ 100Mbps.

Khi tất cả các máy của mạng LAN của bạn đều hoạt động và truy cập internet thì tín hiệu sẽ được đẩy lên các port Ethernet của Modem, sau đó Modem sẽ tổng hợp và phân tán tín hiệu qua 1 cổng ADSL duy nhất trên Modem, do đó khi có nhiều truy cập cùng lúc từ các máy mạng LAN vào internet thì tín hiệu ADSL sẽ được chia sẽ nhỏ ra cho các máy, do đó tốc độ mạng Internet của bạn sẽ bị chậm lại trên mỗi máy. còn tốc độ mạng LAN thì hoàn toàn được đảm bảo.

Chúc vui!
em cảm ơn anh,em hiểu y anh thế này không biết có đúng ko ạ.tức là khi tất cả các máy cùng hoạt động thì tốc độ mạng đều như nhau (kể cả máy cắm trực tiếp từ modem và máy cắm từ switch) phải không ạ.

itechvnn059

Bác sĩ
Ban quản trị
em cảm ơn anh,em hiểu y anh thế này không biết có đúng ko ạ.tức là khi tất cả các máy cùng hoạt động thì tốc độ mạng đều như nhau (kể cả máy cắm trực tiếp từ modem và máy cắm từ switch) phải không ạ.
Nghĩa là mặc định tất cả các máy đều có tốc độ truy cập internet như nhau và bằng tốc độ của đường truyền Internet đăng kí / số máy đang hoạt động tại cùng thời điểm.

OK?

Còn tốc độ LAN thì vẫn đảm bảo 100Mbps!

Chúc vui!

JC Huang

Y tá
Ban quản trị
Nghĩa là mặc định tất cả các máy đều có tốc độ truy cập internet như nhau và bằng tốc độ của đường truyền Internet đăng kí / số máy đang hoạt động tại cùng thời điểm.
Sao các máy lại có đường truyền như nhau và bằng tốc độ của đường truyền Internet đăng kí / số máy mà trong khi đó modem đã phân tán tín hiệu cho các máy trong mạng Lan hả anh .

itechvnn059

Bác sĩ
Ban quản trị
Sao các máy lại có đường truyền như nhau và bằng tốc độ của đường truyền Internet đăng kí / số máy mà trong khi đó modem đã phân tán tín hiệu cho các máy trong mạng Lan hả anh .
Theo lí thuyết nó là như vậy, khi tất cả các tín hiệu nó tập trung về Modem nó đều đi qua cổng duy nhất ADSL của modem để ra ngoài nên tốc độ truy cập internet của các máy sẽ bị giảm đi theo tỉ lệ như vậy đóa em!

Modem phân tán tín hiệu chỉ khi các gói tin đã về đến Modem và nó phân phát qua cổng Ethernet. Khi tín hiệu đi ra các gói tin gửi đi lại được modem gom lại và gửi đi theo cổng ADSL, khi có càng nhiều máy cùng truy cập, nghĩa là có càng nhiều gói tin cần được gửi đến ISP thì dĩ nhiên cổng ADSL sẽ bị chậm lại do phải gửi nhiều gói tin, như vậy tốc độ truy cập internet mới bị chậm lại!

Chúc vui!

em hiểu rôi, nhân tiện cho em hỏi là em muốn bắn CS với thằng bn cùng cắm vào switch đó thì có cần chỉnh j ko hay la vào chơi bình thường thôi ạ.

fly82np

www.benhvientinhoc.com
Ban quản trị
em hiểu rôi, nhân tiện cho em hỏi là em muốn bắn CS với thằng bn cùng cắm vào switch đó thì có cần chỉnh j ko hay la vào chơi bình thường thôi ạ.
không cần chỉnh gì cả, lúc đó giống 2 người đang online thôi. cần làm gì như mọi khi cứ làm là bắn thoải mái. ^^

dvdung1982

Y tá
Ban quản trị
nếu chỉ chia ra 3 máy trở xuống thì không ảnh hưởng đâu ( trừ trường hợp 1 trong 3 máy thay nhau down phim ca nhạc.............) thì tốc độ duyệt web chác chắn chậm

Mình cũng có thắc mắc như bạn seven25
vì bọn mình ở xóm trọ sử dụng chung đường truyền mạng, một modem thì ko đủ cho nhiều máy, phải chia ra các swich nữa, nhưng không biết đảm bảo được tốc độ đường truyền giống nhau không

Chỉ muốn so sánh tốc độ cùng dùng 1 thời điểm
- 2 máy dùng trực tiếp cắm vào modem sử dụng 2 cổng
- Còn 2 cổng trên modem được chia ra cho 2 switch
Trên switch thứ 1 có 2 máy đang dùng
Trên switch thứ 2 có 3 máy đang dùng
Vậy mình muốn so sánh tốc độ các máy này cùng dùng 1 lúc có giống nhau không, (các máy sử dụng lướt web bình thường, không có máy nào đang download gì cả)

Vâng Cho Em Xin

Viện Trưởng
Ban quản trị
Chỉ muốn so sánh tốc độ cùng dùng 1 thời điểm
- 2 máy dùng trực tiếp cắm vào modem sử dụng 2 cổng
- Còn 2 cổng trên modem được chia ra cho 2 switch
Trên switch thứ 1 có 2 máy đang dùng
Trên switch thứ 2 có 3 máy đang dùng
Vậy mình muốn so sánh tốc độ các máy này cùng dùng 1 lúc có giống nhau không, (các máy sử dụng lướt web bình thường, không có máy nào đang download gì cả)
nếu cùng sử dụng 1 lúc thì tốc độ có lúc ngang nhau có lúc thua nhau, việc lướt web cũng là hành động download về máy nội dung rồi.nói chung chỉ lướt web (không youtube) thì hoàn toàn bình thường tùy thuộc gói cước bạn đang sử dụng

Đầu trang