Đổi màu giao diện
Truyền thống

Vẽ đường hàn trong CAD

Thảo luận trong 'Auto CAD' bắt đầu bởi bighead, Jan 5, 2008.

1. bighead Tân Binh

Có bro nào biết cách tạo nét thể hiện đường hàn thép trong CAD không? Xin được thọ giáo và cảm ơn.
  2. anhbandientrai

anhbandientrai Binh Nhì

chac it nguoi biet lam
  3. hoanganhdha

hoanganhdha Tân Binh

Một câu hỏi quá trừu tượng, ít nhất cũng cho hình ví dụ chứ, nếu ko ở chuyên ngành thì ai mà biết đc quy ước thể hiện của ngành bạn học/ làm việc
  4. duyktruc

duyktruc Tân Binh

Co' thể dùng nhiều cách bạn à

Cách đơn giản nhất : vẽ 1 đường line xong rồi copy :))

Cách đơn giản tiếp theo : vẽ đường spl có độ dày ,trong đó hiệu chỉnh độ dày thành nét biểu tượng của đường hàn

Cách đơn giản tiếp theo nữa là dùng lệnh ML

Chúc b5n thành công .Chúc vui
  5. daica_tran

daica_tran Y tá

tạo 1 đường pline tại vị trí mà bạn muốn thể hiện mối hàn, sau đó dùng lệnh hach là oki ngay!

chúc vui!
  6. vuanhxv

vuanhxv Hạ Sĩ

vẽ đường hàn bạn nên sử dụng lệnh AR (ARRAY).

chỉ cần vẽ 1 ký hiệu mẫu của đường hàn, sau đó dùng lệnh array thế là xong.
  7. dovanlinh

dovanlinh Binh Nhất

có cách để tạo đường hàn như là 1 net. bạn làm như sau:

trước tiên bạn nên biết là trong cad co 1 kho các nét cho bạn chọn sẵn. trong đó đã có 1 net vẽ đường hàn với tên TRACKS. Bạn vào format-->layer--> sau đó bạn tạo 1 layer mới, rồi nhấn vào phần chọn linestye của layer đó. một bảng mới hiện ra và bạn nhấn vào 'load" để load nét mới. trong hộp thoại mới bạn chọn nét có tên 'TRAKS" như hình.nhấn ok. và chọn nét đó cho layer bạn vừa tạo ra. thế là bạn có 1 layer đừng hàn cho loại đừng hàn giữa rồi.

[attachment=37588:linh.JPG]

còn nều bạn muốn tạo thêm layer cho đường hàn bên thì bạn có thể làm theo cách sau:

trước hết bạn phải mở chức năng ẩn files bằng cách: tool-->folder options-->view-->show hiden files and folder

sau đó bạn vào thư mục sau:C:\Documents and Settings\"your user"\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2008\R17.1\enu\Support. đó ;à của tôi dung autocad 2008. nói chung bạn cứ vào thư mục support của cad mà bạn đang sử dụng. đường dẫn cũng tưong tự như trên.

[attachment=37589:linh2.JPG]

bạn tìm file acad.lin , mở nó ra và paste đoạn mã tôi làm sẵn cho bạn như sau:

[codebox]*DUONG_HAN,HAN _|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|_|

A,.001,[TRACK1,ltypeshp.shx,s=.25,Y=-0.25],-.5[/codebox]

-nhớ là paste vào theo hình sau: [attachment=37591:linh3.JPG]

sau đó bạn tạo layer và làm tuơng tự như hướng dẫn tạo layer ở trên. thế là bạn đã có 1 layer đường hàn bên mới rồi đây. bạn cũng có thể tạo thêm nhiều nét vẽ khác bằng cách này mò trong file acad.lin .chúc thành công.

Đính kèm:

Kích thước file:
      127.2 KB
      Xem:
      210
      Kích thước file:
      139.1 KB
      Xem:
      175
      Kích thước file:
      165.1 KB
      Xem:
      194
  8. dovanlinh

dovanlinh Binh Nhất

nếu bạ biết dung lisp thì bạ có thể tải lisp mình gửi tại đây. với lênh vẽ đường hàn lần lượt là

-HH :hàn thấy hai bên tại nhà máy.

- H1: hàn thấy 1 bên tại nhà máy.

-H2: hàn khuất tại nhà máy.

-H3: hàn thấy tại công trường.

-H4: hàn khuất tại công trường.

http://www.benhvientinhoc.com/dd/index.php...=9568&st=15
    PHAM TRUONG like bài này.
  9. cucuvn1234562008

cucuvn1234562008 Tân Binh

sao chẳng thấy hướng dẫn dung auto lips cho đường hàn thép nhỉ.

mình rất mong bạn nào có giáo trình dạy phần này

mong các bạn đưa lên diễn đàn để mọi người cùng học hỏi

thank...........................................................
  10. dovanlinh

dovanlinh Binh Nhất

Có lisp đường hàn rồi thì còn phan biệt gì? mà hàn thì chỉ hàn thép thôi chứ. còn nếu bạn muốn tạo đường hàn cong như ý muốn thì theo mình chỉ còn cách tạo ra 1 line có dạng đường hàn thôi. giốn như cái mình đã hướng dẫn ở trên ấy.
  11. PHAM TRUONG

PHAM TRUONG Tân Binh

BẠN ĐỖ VĂN LINH ƠI CÓ THỂ GIÚP MÌNH VỚI ĐƯỢC KG MÌNH LÀM HOÀI THEO CÁCH CỦA BẠN MÀ KG TÀI NÀO ĐƯỢC, BẠN GIÚP MÌNH VỚI ĐÂY LÀ SỐ ĐIỆN THOẠI CỦA MÌNH 0976500678 BAN NHẮN TIN CHO MÌNH ĐỂ MÌNH GỌI ĐIỆN LẠI CHO BẠN. MONG ĐƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ CỦA BẠN